RPM - en to vi translation catalogue (737 entries)

en: RPM version %s
vi: RPM phiên bản %s

en: Copyright (C) 1998-2002 - Red Hat, Inc.
vi: Bản quyền (C) 1998-2002 - Red Hat, Inc.

en: This program may be freely redistributed under the terms of the GNU GPL
vi: Phần mềm này được phân phối lại một cách tự do như theo các điều khoản của giấy phép Công GNU

en: creating a pipe for --pipe failed: %m
vi: lỗi tạo một ống dẫn cho “--pipe”: %m

en: exec failed
vi: gặp lỗi khi exec (thực thi lệnh)

en: argument is not an RPM package
vi: đối số không phải là một gói RPM

en: error reading header from package
vi: gặp lỗi khi đọc phần đầu từ gói

en: cannot re-open payload: %s
vi: không thể mở lại phần trọng tải: %s

en: buildroot already specified, ignoring %s
vi: gốc-biên-dịch đã được chỉ ra rồi, bỏ qua %s

en: build through %prep (unpack sources and apply patches) from <specfile>
vi: xây dựng qua %prep (chuẩn bị: mở gói nguồn và áp dụng những miếng vá) từ <tập_tin_đặc_tả>

en: <specfile>
vi: <tập_tin_đặc_tả>

en: build through %build (%prep, then compile) from <specfile>
vi: xây dựng qua %build (xây dựng: %prep [chuẳn bị], sau đó biên dịch) từ <tập_tin_đặc_tả>

en: build through %install (%prep, %build, then install) from <specfile>
vi: xây dựng qua %install (cài đặt: %prep [chuẩn bị], %build [xây dựng], sau đó cài đặt) từ <tập_tin_đặc_tả>

en: verify %files section from <specfile>
vi: thẩm tra phần tập tin (%files) từ <tập_tin_đặc_tả>

en: build source and binary packages from <specfile>
vi: xây dựng các gói kiểu nguồn và nhị phân từ <tập_tin_đặc_tả>

en: build binary package only from <specfile>
vi: xây dựng gói chỉ gói nhị phân từ <tập_tin_đặc_tả>

en: build source package only from <specfile>
vi: xây dựng chỉ gói nguồn từ <tập_tin_đặc_tả>

en: build through %prep (unpack sources and apply patches) from <source package>
vi: xây dựng qua %prep (chuẩn bị: mở gói nguồn và áp dụng những miếng vá) từ <gói nguồn>

en: <source package>
vi: <gói nguồn>

en: build through %build (%prep, then compile) from <source package>
vi: xây dựng qua %build (xây dựng: %prep [chuẳn bị], sau đó biên dịch) từ <gói nguồn>

en: build through %install (%prep, %build, then install) from <source package>
vi: xây dựng qua %install (cài đặt: %prep [chuẩn bị], %build [xây dựng], sau đó cài đặt) từ <gói nguồn>

en: verify %files section from <source package>
vi: thẩm tra phần %files từ <gói nguồn>

en: build source and binary packages from <source package>
vi: xây dựng gói nguồn và nhị phân từ <gói nguồn>

en: build binary package only from <source package>
vi: chỉ xây dựng gói nhị phân từ <gói nguồn>

en: build source package only from <source package>
vi: chỉ xây dựng gói nguồn từ <gói nguồn>

en: build through %prep (unpack sources and apply patches) from <tarball>
vi: xây dựng qua %prep (chuẩn bị: giải nén các nguồn và áp dụng các đắp vá) từ <kho_tar>

en: <tarball>
vi: <kho_tar>

en: build through %build (%prep, then compile) from <tarball>
vi: xây dựng qua %build (xây dựng: %prep [chuẩn bị], sau đó biên dịch) từ <kho_tar>

en: build through %install (%prep, %build, then install) from <tarball>
vi: xây dựng qua %install (cài đặt: %prep [chuẩn bị], %build [xây dựng], sau đó cài đặt) từ <kho_tar>

en: verify %files section from <tarball>
vi: xác nhận phần tập tin (%files) từ <kho_tar>

en: build source and binary packages from <tarball>
vi: xây dựng các gói kiểu nguồn và nhị phân từ <kho_tar>

en: build binary package only from <tarball>
vi: xây dựng chỉ gói nhị phân từ <kho_tar>

en: build source package only from <tarball>
vi: xây dựng chỉ gói nguồn từ <kho_tar>

en: build binary package from <source package>
vi: xây dựng gói nhị phân từ <gói nguồn>

en: override build root
vi: đè lên gốc biên dịch

en: run build in current directory
vi: chạy biên dịch trong thư mục hiện tại

en: remove build tree when done
vi: làm xong thì gỡ bỏ cây xây dựng

en: ignore ExcludeArch: directives from spec file
vi: bỏ qua ExcludeArch: các chỉ thị từ tập tin spec

en: debug file state machine
vi: gõ lỗi tập tin máy trạng thái

en: do not execute any stages of the build
vi: không thực thi bất kỳ giai đoạn nào của việc xây dựng

en: do not verify build dependencies
vi: không xác nhận quan hệ phụ thuộc khi xây dựng

en: generate package header(s) compatible with (legacy) rpm v3 packaging
vi: tạo phần đầu gói tương thích với gói rmp phiên bản 3 kiểu cũ

en: do not execute %clean stage of the build
vi: không thể thực thi bước %clean để biên dịch

en: do not execute %prep stage of the build
vi: không thực thi bước %prep khi biên dịch

en: do not execute %check stage of the build
vi: không thể thực thi bước %check để biên dịch

en: do not accept i18N msgstr's from specfile
vi: không chấp nhận chuỗi đã dịch i18n từ tập tin đặc tả

en: remove sources when done
vi: làm xong thì cũng gỡ bỏ các nguồn

en: remove specfile when done
vi: làm xong thì cũng gỡ bỏ tập tin đặc tả

en: skip straight to specified stage (only for c,i)
vi: bỏ qua thẳng tới giai đoạn định rõ (chỉ cho c,i)

en: override target platform
vi: có quyền cao hơn nền tảng đích

en: Build options with [ <specfile> | <tarball> | <source package> ]:
vi: Tùy chọn xây dựng với [ <tập_tin_đặc_tả> | <kho_tar> | <gói nguồn> ]:

en: Common options for all rpm modes and executables:
vi: Các tùy chọn chung với mọi chế độ và tập tin thực hiện được kiểu rpm:

en: Failed build dependencies:
vi: Gặp lỗi khi xây dựng các thành phần phụ thuộc:

en: Unable to open spec file %s: %s
vi: Không thể mở tập tin đặc tả %s: %s

en: Failed to open tar pipe: %m
vi: Gặp lỗi khi mở đường ống tar: %m

en: Found more than one spec file in %s
vi: Thấy nhiều hơn một tập tin đặc tả %s

en: Failed to read spec file from %s
vi: Gặp lỗi đọc tập tin đặc tả từ %s

en: Failed to rename %s to %s: %m
vi: Lỗi thay đổi tên %s thành %s: %m

en: failed to stat %s: %m
vi: lỗi lấy trạng thái về %s: %m

en: File %s is not a regular file.
vi: Tập tin %s không phải là một tập tin thường.

en: File %s does not appear to be a specfile.
vi: Tập tin %s hình như không phải là tập tin đặc tả.

en: Building target platforms: %s
vi: Đang xây dựng các nền tảng đích: %s

en: Building for target %s
vi: Đang xây dựng cho nền tảng đích %s

en: arguments to --root (-r) must begin with a /
vi: đối số của “--root” (-r) phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”

en: initialize database
vi: khởi tạo cơ sở dữ liệu

en: rebuild database inverted lists from installed package headers
vi: xây dựng lại các danh sách nghịch chuyển cơ sở dữ liệu từ các phần đầu gói được cài đặt

en: verify database files
vi: thẩm tra các tập tin cơ sở dữ liệu

en: export database to stdout header list
vi: xuất cơ sở dữ liệu ra danh sách phần đầu đầu ra tiêu chuẩn

en: import database from stdin header list
vi: nhập cơ sở dữ liệu từ danh sách phần đầu đầu vào tiêu chuẩn

en: Database options:
vi: Tùy chọn cơ sở dữ liệu:

en: only one major mode may be specified
vi: chỉ có thể đưa ra một chế độ chính

en: verify package signature(s)
vi: thẩm tra (các) chữ ký của gói

en: import an armored public key
vi: nhập một khóa công dạng văn bản

en: don't import, but tell if it would work or not
vi: không thể nhập, nhưng hãy thông báo nó có chạy hay không

en: list keys from RPM keyring
vi: liệt kê các khóa từ chùm chìa khóa RPM

en: Keyring options:
vi: Tùy chọn chùm chìa khóa:

en: no arguments given
vi: chưa đưa ra đối số

en: Query/Verify package selection options:
vi: Các tùy chọn Truy vấn hay Thẩm định gói chọn:

en: Query options (with -q or --query):
vi: Tùy chọn truy vấn (với -q hoặc --query):

en: Verify options (with -V or --verify):
vi: Tùy chọn kiểm tra (với -V hoặc --verify):

en: Install/Upgrade/Erase options:
vi: Tùy chọn cho Cài-đặt/Nâng-cấp/Xóa:

en: one type of query/verify may be performed at a time
vi: mỗi lần chỉ có thể làm một kiểu hành vi truy vấn/xác nhận

en: unexpected query flags
vi: gặp cờ truy vấn bất thường

en: unexpected query format
vi: gặp định dạng truy vấn bất thường

en: unexpected query source
vi: gặp nguồn truy vấn bất thường

en: only installation and upgrading may be forced
vi: chỉ có cài đặt và nâng cấp là có thể ép buộc

en: files may only be relocated during package installation
vi: chỉ có thể tái định vị tập tin trong khi cài đặt gói

en: cannot use --prefix with --relocate or --excludepath
vi: không cho phép dùng tùy chọn “--prefix” (tiền tố) cùng với “--relocate” (tái định vị) hoặc “--excludepath” (loại trừ đường dẫn)

en: --relocate and --excludepath may only be used when installing new packages
vi: tùy chọn “--relocate” (tái định vị) và --excludepath (loại trừ đường dẫn) chỉ có thể được dùng khi cài đặt gói mới

en: --prefix may only be used when installing new packages
vi: tùy chọn “--prefix” (tiền tố) chỉ có thể được dùng khi cài đặt gói mới

en: arguments to --prefix must begin with a /
vi: đối số cho “--prefix” (tiền tố) phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”

en: --hash (-h) may only be specified during package installation and erasure
vi: tùy chọn --hash (-h) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: --percent may only be specified during package installation and erasure
vi: tùy chọn “--percent” (phần trăm) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: --replacepkgs may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--replacepkgs” (thay thế các gói) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: --excludedocs may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--excludedocs” (loại bỏ các tài liệu) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: --includedocs may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--includedocs” (bao gồm các tài liệu) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: only one of --excludedocs and --includedocs may be specified
vi: có thể chỉ ra chỉ một trong hai tùy chọn “-excludedocs” (loại bỏ các tài liệu)  và “-includedocs” (bao gồm các tài liệu)

en: --ignorearch may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--ignorearch” (bỏ qua kiến trúc) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: --ignoreos may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--ignoreos” (bỏ qua hệ điều hành) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: --ignoresize may only be specified during package installation
vi: --ignoresize chỉ được chỉ ra trong quá trình cài đặt

en: --allmatches may only be specified during package erasure
vi: tùy chọn “--allmatches” (mọi sự tương ứng) chỉ có thể được chỉ ra trong khi xóa gói

en: --allfiles may only be specified during package installation
vi: tùy chọn “--allfiles” (mọi tập tin) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt gói

en: --justdb may only be specified during package installation and erasure
vi: tùy chọn “--justdb” (chỉ cơ sở dữ liệu) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: script disabling options may only be specified during package installation and erasure
vi: các tùy chọn vô hiệu hóa văn lệnh chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: trigger disabling options may only be specified during package installation and erasure
vi: các tùy chọn vô hiệu hóa bộ gây nên chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: --nodeps may only be specified during package installation, erasure, and verification
vi: --nodeps chỉ được chỉ ra trong quá trình cài đặt, tẩy hay thẩm tra

en: --test may only be specified during package installation and erasure
vi: tùy chọn “--test” (kiểm tra) chỉ có thể được chỉ ra trong khi cài đặt và xóa gói

en: no packages given for erase
vi: chưa đưa ra gói cần xóa

en: no packages given for install
vi: chưa đưa ra gói cần cài đặt

en: no arguments given for query
vi: chưa đưa ra đối số để truy vấn

en: no arguments given for verify
vi: chưa đưa ra đối số để xác nhận

en: sign package(s)
vi: ký (các) gói

en: sign package(s) (identical to --addsign)
vi: ký tên gói (đồng nhất tới --addsign)

en: delete package signatures
vi: xóa chữ ký của gói

en: Signature options:
vi: Tùy chọn chữ ký:

en: You must set "%%_gpg_name" in your macro file
vi: Bạn phải đặt "%%_gpg_name" trong tập tin vĩ lệnh

en: parse spec file(s) to stdout
vi: phân tích các tập tin đặc tả ra đầu ra tiêu chuẩn

en: query spec file(s)
vi: truy vấn (các) tập tin đặc tả

en: operate on binary rpms generated by spec (default)
vi: thao tác trên gói nhị phân rpm được tạo bởi spec (mặc định)

en: operate on source rpm generated by spec
vi: thao tác trên gói nguồn rpm được tạo bởi spec

en: use the following query format
vi: dùng định dạng truy vấn theo đây

en: Spec options:
vi: Tùy chọn đặc tả:

en: no arguments given for parse
vi: chưa đưa ra đối số để phân tích

en: Unable to open temp file: %s
vi: Không thể mở tập tin tạm: %s

en: Unable to open stream: %s
vi: Không thể mở luồng dữ liệu: %s

en: Executing(%s): %s
vi: Đang thực hiện (%s): %s

en: Exec of %s failed (%s): %s
vi: Gặp lỗi khi thực thi %s (%s): %s

en: Error executing scriptlet %s (%s)
vi: Gặp lỗi khi thực thi scriptlet %s (%s)

en: Bad exit status from %s (%s)
vi: Trạng thái thoát sai từ %s (%s)

en: 
    
    RPM build errors:
vi: 
    
    Lỗi xây dựng RPM:

en: syntax error while parsing ==
vi: gặp lỗi cú pháp khi phân tích ==

en: syntax error while parsing &&
vi: gặp lỗi cú pháp khi phân tích &&

en: syntax error while parsing ||
vi: gặp lỗi cú pháp khi phân tích ||

en: parse error in expression
vi: gặp lỗi phân tích trong biểu thức

en: unmatched (
vi: có dấu ngoặc mở “(” lẻ đôi

en: - only on numbers
vi: - chỉ với con số

en: ! only on numbers
vi: ! chỉ với con số

en: types must match
vi: các kiểu phải tương ứng

en: * / not suported for strings
vi: * / không được hỗ trợ cho chuỗi

en: - not suported for strings
vi: - không được hỗ trợ cho chuỗi

en: && and || not suported for strings
vi: && và || không được hỗ trợ cho chuỗi

en: syntax error in expression
vi: gặp lỗi cú pháp trong biểu thức

en: Missing '(' in %s %s
vi: Thiếu dấu ngoặc mở “(” trong %s %s

en: Missing ')' in %s(%s
vi: Thiếu dấu ngoặc đóng “)” trong %s(%s

en: Invalid %s token: %s
vi: Hiệu bài %s không hợp lệ: %s

en: Non-white space follows %s(): %s
vi: Không có khoảng trắng theo sau %s(): %s

en: Bad syntax: %s(%s)
vi: Cú pháp sai: %s(%s)

en: Bad mode spec: %s(%s)
vi: Đặc tả chế độ sai: %s(%s)

en: Bad dirmode spec: %s(%s)
vi: Đặc tả dirmode (chế độ thư mục) sai: %s(%s)

en: Unusual locale length: "%s" in %%lang(%s)
vi: Chiều dài miền địa phương không bình thường “%s” trong %%lang(%s)

en: Duplicate locale %s in %%lang(%s)
vi: Miền địa phương trùng %s trong %%lang(%s)

en: Invalid capability: %s
vi: Dung lượng không hợp lệ: %s

en: File capability support not built in
vi: Hỗ trợ dung lượng tập tin không được biên dịch sẵn

en: File must begin with "/": %s
vi: Tập tin phải bắt đầu bằng dấu sổ chéo “/”: %s

en: Unknown file digest algorithm %u, falling back to MD5
vi: Không hiểu thuật toán băm tập tin %u, quay lại dùng MD5

en: File listed twice: %s
vi: Tập tin được liệt kê hai lần: %s

en: reading symlink %s failed: %s
vi: gặp lỗi khi đọc liên kết mềm “%s”: %s

en: Symlink points to BuildRoot: %s -> %s
vi: Liên kết mềm chỉ tới BuildRoot (gốc xây dựng): %s -> %s

en: Path is outside buildroot: %s
vi: Đường dẫn nằm ngoài buildroot (gốc xây dựng): %s

en: Directory not found: %s
vi: Không tìm thấy thư mục: %s

en: File not found: %s
vi: Không tìm thấy tập tin: %s

en: Not a directory: %s
vi: Không phải là một thư mục: %s

en: %s: can't load unknown tag (%d).
vi: %s: không thể nạp thẻ bất thường (%d).

en: %s: public key read failed.
vi: %s: gặp lỗi khi đọc khóa công.

en: %s: not an armored public key.
vi: %s: không phải là khóa công dạng văn bản.

en: %s: failed to encode
vi: %s: gặp lỗi khi giải mã

en: failed to create directory
vi: gặp lỗi khi tạo thư mục

en: File needs leading "/": %s
vi: Tập tin cần có dấu sổ chéo “/” đi trước: %s

en: %%dev glob not permitted: %s
vi: không cho phép %%dev glob: %s

en: Could not open %%files file %s: %m
vi: Không thể mở tập tin %%files %s: %m

en: line: %s
vi: dòng: %s

en: Empty %%files file %s
vi: Tập tin %%files trống rỗng %s

en: Error reading %%files file %s: %m
vi: Gặp lỗi khi đang đọc tập tin %%files %s: %m

en: illegal _docdir_fmt %s: %s
vi: _docdir_fmt không hợp lệ %s: %s

en: File not found by glob: %s
vi: Glob (chức năng mở rộng mẫu khi tìm kiếm) không tìm thấy tập tin: %s

en: Can't mix special %s with other forms: %s
vi: Không thể trộn lẫn %s đặc biệt với dạng khác: %s

en: More than one file on a line: %s
vi: Nhiều hơn một tập tin mỗi dòng: %s

en: Bad file: %s: %s
vi: Tập tin sai: %s: %s

en: Checking for unpackaged file(s): %s
vi: Đang kiểm tra có tập tin chưa đóng gói: %s

en: Installed (but unpackaged) file(s) found:
    %s
vi: Tìm thấy tập tin đã cài đặt (nhưng chưa đóng gói):
    %s

en: Processing files: %s
vi: Đang xử lý tập tin: %s

en: Binaries arch (%d) not matching the package arch (%d).
vi: Kiến trúc nhị phân (%d) không khớp với kiến trúc gói (%d).

en: Arch dependent binaries in noarch package
vi: Nhị phân phụ thuộc kiến trúc trong gói không phụ thuộc kiến trúc

en: create archive failed on file %s: %s
vi: tiến trình tạo kho nén bị lỗi với tập tin %s: %s

en: create archive failed: %s
vi: tiến trình tạo kho nén bị lỗi: %s

en: Could not open %s file: %s
vi: Không thể mở tập tin %s: %s

en: %s: line: %s
vi: %s: dòng: %s

en: Could not canonicalize hostname: %s
vi: Không thể làm hợp quy tắc tên máy: %s

en: Unknown payload compression: %s
vi: Không thể nén phần trọng tải: %s

en: Could not seek in file %s: %s
vi: Không thể di chuyển vị trí đọc trong tập tin %s: %s

en: Could not open %s: %s
vi: Không thể mở %s: %s

en: Unable to write package: %s
vi: Không thể ghi gói: %s

en: Wrote: %s
vi: Đã ghi: %s

en: Executing "%s":
vi: Thực hiện %s:

en: Execution of "%s" failed.
vi: Việc thực hiện %s bị lỗi

en: Package check "%s" failed.
vi: Gặp lỗi khi kiểm tra “%s”.

en: Could not generate output filename for package %s: %s
vi: Không thể tạo tên tập tin kết xuất cho gói %s: %s

en: cannot create %s: %s
vi: không thể tạo %s: %s

en: line %d: second %s
vi: dòng %d: %s thứ hai

en: bogus date in %%changelog: %s
vi: ngày tháng sai trong bản ghi thay đổi (%%changelog): %s

en: %%changelog entries must start with *
vi: mục nhập bản ghi thay đổi (%%changelog) phải bắt đầu với dấu sao *

en: incomplete %%changelog entry
vi: mục nhập bản ghi thay đổi (%%changelog) chưa hoàn tất

en: bad date in %%changelog: %s
vi: ngày tháng sai trong bản ghi thay đổi (%%changelog): %s

en: %%changelog not in descending chronological order
vi: bản ghi thay đổi (%%changelog) không theo thứ tự thời gian giảm dần

en: missing name in %%changelog
vi: thiếu tên trong bản ghi thay đổi (%%changelog)

en: no description in %%changelog
vi: không có mô tả trong bản ghi thay đổi (%%changelog)

en: line %d: second %%changelog
vi: dòng %d: %%changelog thứ hai

en: line %d: Error parsing %%description: %s
vi: dòng %d: Gặp lỗi khi phân tích mô tả (%%description): %s

en: line %d: Bad option %s: %s
vi: dòng %d: Tùy chọn sai %s: %s

en: line %d: Too many names: %s
vi: dòng %d: Quá nhiều tên: %s

en: line %d: Error parsing %%files: %s
vi: dòng %d: Gặp lỗi khi phân tích tập tin (%%files): %s

en: line %d: Error parsing %%policies: %s
vi: dòng %d: Gặp lỗi khi phân tích %%policies: %s

en: Error parsing tag field: %s
vi: Gặp lỗi khi phân tích trường thẻ: %s

en: line %d: Bad number: %s
vi: dòng %d: Số sai: %s

en: line %d: Bad no%s number: %u
vi: dòng %d: Số no%s sai: %u

en: line %d: Bad %s number: %s
vi: dòng %d: Số %s sai: %s

en: %s %d defined multiple times
vi: %s %d được xác định nhiều lần

en: Downloading %s to %s
vi: Đang tải %s về %s

en: Couldn't download %s
vi: Không thể tải về %s

en: Architecture is excluded: %s
vi: Kiến trúc bị loại trừ: %s

en: Architecture is not included: %s
vi: Kiến trúc không được bao gồm: %s

en: OS is excluded: %s
vi: Hệ điều hành bị loại trừ: %s

en: OS is not included: %s
vi: Hệ điều hành không được bao gồm: %s

en: %s field must be present in package: %s
vi: Trường %s phải nằm trong gói: %s

en: Duplicate %s entries in package: %s
vi: Mục nhập %s trùng trong gói: %s

en: Unable to open icon %s: %s
vi: Không thể mở biểu tượng %s: %s

en: Unable to read icon %s: %s
vi: Không thể đọc biểu tượng %s: %s

en: Unknown icon type: %s
vi: Không hỗ trợ kiểu biểu tượng: %s

en: line %d: Tag takes single token only: %s
vi: dòng %d: Thẻ chấp nhận chỉ một hiệu bài: %s

en: line %d: %s in: %s
vi: dòng %d: %s trong: %s

en: %s in: %s
vi: %s trong: %s

en: Illegal char '%c' (0x%x)
vi: ký tự không hợp lệ “%c” (0x%x)

en: Illegal sequence ".."
vi: chuỗi không hợp lệ ".."

en: line %d: Malformed tag: %s
vi: dòng %d: Thẻ dạng sai: %s

en: line %d: Empty tag: %s
vi: dòng %d: Thẻ rỗng: %s

en: line %d: Prefixes must not end with "/": %s
vi: dòng %d: Tiền tố không nên kết thúc với dấu sổ chéo “/”: %s

en: line %d: Docdir must begin with '/': %s
vi: dòng %d: Docdir (thư mục tài liệu) phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”: %s

en: line %d: Epoch field must be an unsigned number: %s
vi: dòng %d: trường Epoch (Kỷ nguyên) phải là con số không dấu: %s

en: line %d: Bad %s: qualifiers: %s
vi: dòng %d: %s sai: điều kiện: %s

en: line %d: Bad BuildArchitecture format: %s
vi: dòng %d: định dạng BuildArchitecture (kiến trúc xây dựng) sai: %s

en: line %d: Only noarch subpackages are supported: %s
vi: dòng %d: Chỉ hỗ trợ gói phụ kiểu “noarch” (không có kiến trúc): %s

en: Internal error: Bogus tag %d
vi: Lỗi nội bộ: Thẻ giả %d

en: line %d: %s is deprecated: %s
vi: dòng %d: không tán thành %s: %s

en: Bad package specification: %s
vi: Đặc tả gói sai: %s

en: line %d: Unknown tag: %s
vi: dòng %d: Không rõ thẻ: %s

en: %%{buildroot} couldn't be empty
vi: %%{buildroot} không thể là rỗng

en: %%{buildroot} can not be "/"
vi: %%{buildroot} không thể là "/"

en: Bad source: %s: %s
vi: Nguồn sai: %s: %s

en: No patch number %u
vi: Không có miếng và số %u

en: %%patch without corresponding "Patch:" tag
vi: %%patch mà không có thẻ "Patch:" tương ứng

en: No source number %u
vi: Không có số nguồn %u

en: No "Source:" tag in the spec file
vi: Không có thẻ "Source:" trong tập tin đặc tả

en: Error parsing %%setup: %s
vi: Lỗi phân tích thiết lập (%%setup): %s

en: line %d: Bad arg to %%setup: %s
vi: dòng %d: Đối số sai tới thiết lập (%%setup): %s

en: line %d: Bad %%setup option %s: %s
vi: dòng %d: Tùy chọn thiết lập (%%setup) sai %s: %s

en: Invalid patch number %s: %s
vi: Miếng và sô %s không hợp lệ: %s

en: line %d: second %%prep
vi: dòng %d: chuẩn bị (%%prep) thứ hai

en: Dependency tokens must begin with alpha-numeric, '_' or '/'
vi: Các thẻ bài về quan hệ phụ thuộc phải bắt đầu với chữ cái, chữ số, dấu gạch dưới “_” hoặc dấu sổ chéo “/”

en: Versioned file name not permitted
vi: Không cho phép tên tập tin đặt phiên bản

en: No rich dependencies allowed for this type
vi: Không có phần phụ thuộc dồi dào cho phép với kiểu này

en: invalid dependency
vi: phần phụ thuộc không hợp lệ

en: Version required
vi: Yêu cầu phiên bản

en: Only absolute paths are allowed in file triggers
vi: Chỉ có đường dẫn tuyệt đối là cho phép trong bẫy tập tin

en: Trigger fired by the same package is already defined in spec file
vi: Bẫy bị kích sập bởi cùng một gói đã sẵn được định nghĩa trong tập tin

en: line %d: %s: %s
vi: dòng %d: %s: %s

en: line %d: triggers must have --: %s
vi: dòng %d: các bẫy phải có --: %s

en: line %d: Error parsing %s: %s
vi: dòng %d: Lỗi phân tích %s: %s

en: line %d: internal script must end with '>': %s
vi: dòng %d: văn lệnh nội tại phải kết thúc bằng “>”: %s

en: line %d: script program must begin with '/': %s
vi: dòng %d: Chương trình đặt văn lệnh phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”: %s

en: line %d: Priorities are allowed only for file triggers : %s
vi: dòng %d: Ưu tiên chỉ cho phép với các bẫy tập tin: %s

en: line %d: Second %s
vi: dòng %d: %s thứ hai

en: line %d: unsupported internal script: %s
vi: dòng %d: văn lệnh nội bộ không được hỗ trợ: %s

en: line %d: interpreter arguments not allowed in triggers: %s
vi: dòng %d: phiên dịch tham số không được phép trong bẫy: %s

en: line %d: %s
vi: dòng %d: %s

en: Macro expanded in comment on line %d: %s
vi: Vĩ lệnh được khai triển trong phần ghi chú trên dòng %d: %s

en: Unable to open %s: %s
vi: Không thể mở %s: %s

en: %s:%d: Argument expected for %s
vi: %s:%d: Cần đối số cho %s

en: line %d: Unclosed %%if
vi: dòng %d: Chưa đóng %%if

en: line %d: unclosed macro or bad line continuation
vi: dòng %d: chưa đóng vĩ lệnh hoặc dòng kéo dài sai

en: %s:%d: bad %%if condition
vi: %s:%d: điều kiện %%if sai

en: %s:%d: Got a %%else with no %%if
vi: %s:%d: Có một toán tử %%else (nếu không) mà không có %%if (nếu)

en: %s:%d: Got a %%endif with no %%if
vi: %s:%d: Có một toán tử %%endif (kết thúc nếu) mà không có %%if (nếu)

en: %s:%d: malformed %%include statement
vi: %s:%d: câu lệnh bao gồm (%%include) sai dạng

en: encoding %s not supported by system
vi: bảng mã %s không được hệ thống hỗ trợ

en: Package %s: invalid %s encoding in %s: %s - %s
vi: Gói %s: bảng mã %s không hợp lệ trong %s: %s - %s

en: No compatible architectures found for build
vi: Không tìm thấy kiến trúc tương thích để xây dựng

en: Package has no %%description: %s
vi: Gói không có mô tả (%%description): %s

en: Policy module '%s' duplicated with overlapping types
vi: Mô-đun chính sách bị trùng “%s” với kiểu đè lên nhau

en: Base modules '%s' and '%s' have overlapping types
vi: Các mô-đun cơ sở “%s” và “%s” có kiểu đè lên nhau

en: Failed to get policies from header
vi: Gặp lỗi khi lấy chính sách từ phần đầu

en: %%semodule requires a file path
vi: %%semodule cần đường dẫn tập tin

en: Failed to read  policy file: %s
vi: Gặp lỗi khi đọc tập tin chính sách: %s

en: Failed to encode policy file: %s
vi: Gặp lỗi khi giải mã tập tin chính sách: %s

en: Failed to determine a policy name: %s
vi: Gặp lỗi khi dò tìm tên chính sách: %s

en: '%s' type given with other types in %%semodule %s. Compacting types to '%s'.
vi: kiểu “%s” đưa ra với kiểu khác trong %%semodule %s. Tóm lược các kiểu thành “%s”.

en: Error parsing %s: %s
vi: Lỗi phân tích cú pháp %s: %s

en: Expecting %%semodule tag: %s
vi: Cần thẻ %%semodule: %s

en: Missing module path in line: %s
vi: Thiếu đường dẫn mô-đun trong dòng: %s

en: Too many arguments in line: %s
vi: Quá nhiều đối số trong dòng: %s

en: Processing policies: %s
vi: Thực hiện các chính sách: %s

en: Ignoring invalid regex %s
vi: Bỏ qua biểu thức chính quy không hợp lệ %s

en: Couldn't create pipe for %s: %m
vi: Không thể tạo ống dẫn cho %s: %m

en: Couldn't exec %s: %s
vi: Không thể thực hiện %s: %s

en: Couldn't fork %s: %s
vi: Không thể tạo tiến trình con %s: %s

en: %s failed: %x
vi: %s bị lỗi: %x

en: failed to write all data to %s: %s
vi: gặp lỗi khi toàn bộ dữ liệu vào %s: %s

en: Empty file classifier
vi: Phân loại tập tin trống rỗng

en: No file attributes configured
vi: Chưa có các thuộc tính tập tin được cấu hình

en: magic_open(0x%x) failed: %s
vi: magic_open(0x%x) bị lỗi: %s

en: magic_load failed: %s
vi: magic_load gặp lỗi: %s

en: Recognition of file "%s" failed: mode %06o %s
vi: Gặp lỗi khi chấp nhận tập tin "%s": chế độ %06o %s

en: Finding  %s: %s
vi: Đang tìm  %s: %s

en: Failed to find %s:
vi: Gặp lỗi khi tìm %s:

en: query of specfile %s failed, can't parse
vi: lỗi truy vấn tập tin đặc tả %s nên không phân tích được

en: %s error(%d) from %s: %s
vi: %s lỗi(%d) từ %s: %s

en: %s error(%d): %s
vi: %s lỗi(%d): %s

en: unrecognized db option: "%s" ignored.
vi: không nhận ra tùy chọn cơ sở dữ liệu “%s” nên bỏ qua.

en: %s has invalid numeric value, skipped
vi: %s có giá trị thuộc số không hợp lệ nên bỏ qua

en: %s has too large or too small long value, skipped
vi: %s có giá trị dài quá lớn hoặc quá nhỏ nên bỏ qua

en: %s has too large or too small integer value, skipped
vi: %s có giá trị nguyên quá lớn hoặc quá nhỏ nên bỏ qua

en: cannot get %s lock on %s/%s
vi: không thể lấy khóa %s ở %s/%s

en: shared
vi: chung

en: exclusive
vi: độc quyền

en: invalid index type %x on %s/%s
vi: kiểu bảng mục mục không hợp lệ %x trên %s/%s

en: error(%d) getting "%s" records from %s index: %s
vi: gặp lỗi (%d) khi lấy bản ghi "%s" từ chỉ mục %s: %s

en: error(%d) storing record "%s" into %s
vi: gặp lỗi (%d) khi ghi bản ghi %s vào %s

en: error(%d) removing record "%s" from %s
vi: Gặp lỗi (%d) khi gỡ bỏ bản ghi “%s” ra khỏi %s

en: error(%d) adding header #%d record
vi: lỗi (%d) khi thêm bản ghi phần đầu #%d

en: error(%d) removing header #%d record
vi: lỗi (%d) khi gỡ bỏ bản ghi phần đầu #%d

en: error(%d) allocating new package instance
vi: lỗi (%d) phân bỏ minh dụ gói mới

en: %s is a Delta RPM and cannot be directly installed
vi: %s là một Delta RPM và không thể được cài đặt trực tiếp

en: Unsupported payload (%s) in package %s
vi: Không hỗ trợ phần tải (%s) trong gói %s

en: package %s was already added, skipping %s
vi: gói %s đã được thêm vào nên bỏ qua %s

en: package %s was already added, replacing with %s
vi: gói %s đã được thêm vào nên thay thế bằng %s

en: (not a blob)
vi: (không phải blob)

en: (not a number)
vi: (không phải con số)

en: (not a string)
vi: (không phải chuỗi)

en: (invalid type)
vi: (kiểu không hợp lệ)

en: %a %b %d %Y
vi: %a %d %b %Y

en: (not base64)
vi: (không phải base64)

en: (invalid xml type)
vi: (kiểu XML không hợp lệ)

en: (not an OpenPGP signature)
vi: (không phải chữ ký OpenPGP)

en: Invalid date %u
vi: Ngày không hợp lệ %u

en: normal
vi: thông thường

en: replaced
vi: đã thay thế

en: not installed
vi: chưa cài đặt

en: net shared
vi: chia sẻ qua mạng

en: wrong color
vi: màu sai

en: missing
vi: thiếu

en: (unknown)
vi: (không hiểu)

en: %s saved as %s
vi: %s được lưu dạng %s

en: %s created as %s
vi: %s được tạo dạng %s

en: %s %s: remove failed: %s
vi: %s %s: gặp lỗi khi gỡ bỏ: %s

en: directory
vi: thư mục

en: file
vi: tập tin

en: hdr load: BAD
vi: tải hdr: SAI

en: region tag: BAD, tag %d type %d offset %d count %d
vi: thẻ vùng: SAI, thẻ %d kiểu %d bù %d số lượng %d

en: region offset: BAD, tag %d type %d offset %d count %d
vi: bù vùng: SAI, thẻ %d kiểu %d bù %d số lượng %d

en: region trailer: BAD, tag %d type %d offset %d count %d
vi: vùng theo đuôi: SAI, thẻ %d kiểu %d bù %d số lượng %d

en: hdr size(%d): BAD, read returned %d
vi: kích cỡ hdr (%d): SAI, hàm đọc đã trả về %d

en: hdr magic: BAD
vi: ma thuật hdr: SAI

en: hdr tags: BAD, no. of tags(%d) out of range
vi: thẻ hdr: SAI, tổng số thẻ (%d) ở ngoài phạm vi

en: hdr data: BAD, no. of bytes(%d) out of range
vi: dữ liệu hdr: SAI, tổng số byte (%d) ở ngoài phạm vi

en: hdr blob(%zd): BAD, read returned %d
vi: hdr blob(%zd): SAI, việc đọc trả về %d

en: sigh pad(%zd): BAD, read %zd bytes
vi: đệm sigh(%zd): SAI, đọc %zd byte

en: blob size(%d): BAD, 8 + 16 * il(%d) + dl(%d)
vi: kích cỡ blob (%d): SAI, 8 + 16 * il(%d) + dl(%d)

en: invalid field width
vi: sai chiều rộng trường

en: empty tag format
vi: định dạng thẻ trống

en: empty tag name
vi: tên thẻ trống

en: ] expected at end of array
vi: cần dấu ngoặc vuông đóng “]” ở kết thúc của mảng

en: unexpected ]
vi: gặp dấu ngoặc vuông đóng “]” bất thường

en: unexpected }
vi: gặp dấu ngoặc móc đóng “}” bất thường

en: ? expected in expression
vi: cần dấu hỏi “?” trong biểu thức

en: { expected after ? in expression
vi: cần dấu ngoặc móc mở “{” sau dấu hỏi “?” trong biểu thức

en: } expected in expression
vi: cần dấu ngoặc móc đóng “}” trong biểu thức

en: : expected following ? subexpression
vi: cần dấu hai chấm “:” theo sau biểu thức phụ dấu hỏi “?”

en: { expected after : in expression
vi: cần dấu ngoặc móc mở “{” sau dấu hai chấm “:” trong biểu thức

en: | expected at end of expression
vi: cần ký hiệu ống dẫn “|” ở kết thúc của biểu thức

en: array iterator used with different sized arrays
vi: đồ lặp lại mảng được sử dụng với các mảng có kích cỡ khác nhau

en: %s: error: more than one --pipe specified (incompatible popt aliases?)
vi: %s: lỗi: đã cho nhiều hơn một --pipe (bí danh popt không tương thích?)

en: predefine MACRO with value EXPR
vi: VĨ_LỆNH định nghĩa sẵn với giá trị B_THỨC

en: 'MACRO EXPR'
vi: “VĨ_LỆNH B_THỨC”

en: define MACRO with value EXPR
vi: VĨ_LỆNH định nghĩa với giá trị B_THỨC

en: undefine MACRO
vi: Hủy định nghĩa VĨ_LỆNH

en: MACRO
vi: VĨ LỆNH

en: print macro expansion of EXPR
vi: in phần mở rộng vĩ lệnh của B_THỨC

en: 'EXPR'
vi: “B_THỨC”

en: read <FILE:...> instead of default file(s)
vi: đọc <TẬP TIN:…> thay cho (những) tập tin mặc định

en: <FILE:...>
vi: <TẬP-TIN:…>

en: don't enable any plugins
vi: không thể bật bất kỳ phần bổ xung nào

en: don't verify package digest(s)
vi: không thẩm tra mã băm của gói

en: don't verify database header(s) when retrieved
vi: không thẩm tra phần đầu cơ sở dữ liệu khi tìm được

en: don't verify package signature(s)
vi: không xác minh chữ ký gói

en: send stdout to CMD
vi: gửi đầu ra tiêu chuẩn tới câu LỆNH

en: CMD
vi: LỆNH

en: use ROOT as top level directory
vi: dùng GỐC là thư mục cấp cao nhất

en: ROOT
vi: GỐC

en: use database in DIRECTORY
vi: dùng cơ sở dữ liệu trong THƯ-MỤC

en: DIRECTORY
vi: THƯ-MỤC

en: display known query tags
vi: hiển thị các thẻ truy vấn đã biết

en: display final rpmrc and macro configuration
vi: hiển thị toàn thể rpmrc và cấu hình vĩ lệnh

en: provide less detailed output
vi: cung cấp kết xuất ít chi tiết hơn

en: provide more detailed output
vi: cung cấp kết xuất nhiều chi tiết hơn

en: print the version of rpm being used
vi: hiển thị phiên bản rpm đang dùng

en: debug payload file state machine
vi: cỡ lỗi Cơ chế Tình trạng Tập tin trọng tải

en: debug rpmio I/O
vi: gỡ lỗi V/R rpmio

en: %s: option table misconfigured (%d)
vi: %s: sai cấu hình bảng tùy chọn (%d)

en: exclude paths must begin with a /
vi: đường dẫn loại trừ phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”

en: relocations must begin with a /
vi: sự tái định vị phải bắt đầu với dấu sổ chéo “/”

en: relocations must contain a =
vi: sự tái định vị phải chứa một dấu bằng “=”

en: relocations must have a / following the =
vi: sự tái định vị phải có một dấu sổ chéo “/” theo sau dấu bằng “=”

en: install all files, even configurations which might otherwise be skipped
vi: cài đặt tất cả các tập tin, ngay cả cấu hình mà có thể bị bỏ qua bằng cách khác

en: remove all packages which match <package> (normally an error is generated if <package> specified multiple packages)
vi: gỡ bỏ tất cả các gói tương ứng với <gói> (thường thì một lỗi phát sinh nếu <gói> định rõ nhiều gói)

en: relocate files in non-relocatable package
vi: tái định vị các tập tin trong gói không thể tái định vị

en: print dependency loops as warning
vi: in dạng cảnh báo các vòng lặp của quan hệ phụ thuộc

en: erase (uninstall) package
vi: xóa (gỡ bỏ) gói

en: <package>+
vi: <gói>+

en: do not install configuration files
vi: không cài đặt tập tin cấu hình

en: do not install documentation
vi: không cài đặt tài liệu hướng dẫn

en: skip files with leading component <path>
vi: bỏ qua các tập tin với bộ phận hướng dẫn <đường_dẫn>

en: <path>
vi: <đường_dẫn>

en: short hand for --replacepkgs --replacefiles
vi: kiểu viết tắt cho --replacepkgs --replacefiles

en: upgrade package(s) if already installed
vi: nâng cấp gói đã cài đặt

en: <packagefile>+
vi: <tập_tin_gói>+

en: print hash marks as package installs (good with -v)
vi: in những ký hiệu lộn xộn khi cài đặt gói (rất tốt với -v)

en: don't verify package architecture
vi: không thẩm tra kiến trúc của gói

en: don't verify package operating system
vi: không thẩm tra hệ điều hành của gói

en: don't check disk space before installing
vi: không kiểm tra khoảng trống trên đĩa trước khi cài đặt

en: install documentation
vi: cài đặt tài liệu hướng dẫn

en: install package(s)
vi: cài đặt gói

en: update the database, but do not modify the filesystem
vi: cập nhật cơ sở dữ liệu, mà không sửa đổi hệ thống tập tin

en: do not verify package dependencies
vi: không thẩm tra quan hệ phụ thuộc giữa các gói

en: don't verify digest of files
vi: không thẩm tra mã băm của tập tin

en: don't verify digest of files (obsolete)
vi: không thẩm tra mã băm của tập tin (không dùng nữa)

en: don't install file security contexts
vi: không cài đặt ngữ cảnh bảo mật tập tin

en: do not reorder package installation to satisfy dependencies
vi: không sắp xếp lại gói cần cài đặt để thỏa quan hệ phụ thuộc

en: do not execute package scriptlet(s)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ của gói

en: do not execute %%pre scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%pre (nếu có)

en: do not execute %%post scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%post (nếu có)

en: do not execute %%preun scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%preun (nếu có)

en: do not execute %%postun scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%postun (nếu có)

en: do not execute %%pretrans scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%pretrans (nếu có)

en: do not execute %%posttrans scriptlet (if any)
vi: không thực hiện văn lệnh nhỏ %%postrans (nếu có)

en: do not execute any scriptlet(s) triggered by this package
vi: không chạy bất kỳ văn lệnh nhỏ nào được gói này kích hoạt

en: do not execute any %%triggerprein scriptlet(s)
vi: không chạy bất kỳ văn lệnh nhỏ cài đặt sẵn đã kích hoạt (%%triggerprein)

en: do not execute any %%triggerin scriptlet(s)
vi: không chạy bất kỳ văn lệnh nhỏ cài đặt đã kích hoạt (%%triggerin)

en: do not execute any %%triggerun scriptlet(s)
vi: không chạy bất kỳ văn lệnh nhỏ xóa đã kích hoạt (%%triggerun)

en: do not execute any %%triggerpostun scriptlet(s)
vi: không chạy bất kỳ vi văn lệnh xóa cuối đã kích hoạt (%%triggerpostun)

en: upgrade to an old version of the package (--force on upgrades does this automatically)
vi: hạ cấp xuống một phiên bản cũ của gói (tùy chọn “--force” khi nâng cấp thì tự động làm)

en: print percentages as package installs
vi: in ra phần trăm trong khi cài đặt gói

en: relocate the package to <dir>, if relocatable
vi: có thể tái định vị thì chuyển gói vào <thư_mục>

en: <dir>
vi: <th.mục>

en: relocate files from path <old> to <new>
vi: tái định vị các tập tin từ đường dẫn <cũ> tới <mới>

en: <old>=<new>
vi: <cũ>=<mới>

en: ignore file conflicts between packages
vi: bỏ qua tập tin xung đột giữa các gói

en: reinstall if the package is already present
vi: gói đã có thì cài đặt lại

en: don't install, but tell if it would work or not
vi: không cài đặt, nhưng cho biết nó có thể hoạt động hay không

en: upgrade package(s)
vi: nâng cấp gói

en: reinstall package(s)
vi: cài đặt lại (các) gói

en: query/verify all packages
vi: truy vấn/thẩm tra mọi gói

en: rpm checksig mode
vi: chế độ kiểm tra chữ ký RPM

en: query/verify package(s) owning file
vi: truy vấn/thẩm tra (những) gói nào sở hữu tập tin

en: query/verify package(s) in group
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói trong nhóm

en: query/verify a package file
vi: truy vấn/thẩm tra một tập tin gói

en: query/verify package(s) with package identifier
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói với định danh gói

en: query/verify package(s) with header identifier
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói với định danh phần đầu

en: rpm query mode
vi: chế độ truy vấn RPM

en: query/verify a header instance
vi: truy vấn/thẩm tra một phần đầu cụ thể

en: query/verify package(s) from install transaction
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói từ giao dịch cài đặt

en: query the package(s) triggered by the package
vi: truy vấn (các) gói được gói kích hoạt

en: rpm verify mode
vi: chế độ thẩm tra RPM

en: query/verify the package(s) which require a dependency
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói mà cần thiết quan hệ phụ thuộc

en: query/verify the package(s) which provide a dependency
vi: truy vấn/thẩm tra (các) gói mà thỏa một quan hệ phụ thuộc

en: query/verify the package(s) which recommends a dependency
vi: truy vấn hay thẩm tra (các) gói cái mà khuyến nghị một phần phụ thuộc

en: query/verify the package(s) which suggests a dependency
vi: truy vấn hay thẩm tra (các) gói cái mà gợi một phần phụ thuộc

en: query/verify the package(s) which supplements a dependency
vi: truy vấn hay thẩm tra (các) gói cái mà bổ xung một phần phụ thuộc

en: query/verify the package(s) which enhances a dependency
vi: truy vấn hay thẩm tra (các) gói cái mà tăng cường một phần phụ thuộc

en: do not glob arguments
vi: không glob đối số

en: do not process non-package files as manifests
vi: không xử lý dạng bản kê tập tin không phải gói

en: list all configuration files
vi: liệt kê mọi tập tin cấu hình

en: list all documentation files
vi: liệt kê mọi tập tin tài liệu hướng dẫn

en: list all license files
vi: liệt kê mọi tập tin giấy phép

en: dump basic file information
vi: đổ thông tin tập tin cơ bản

en: list files in package
vi: liệt kê các tập tin trong gói

en: skip %%ghost files
vi: bỏ qua các tập tin ma (%%ghost)

en: display the states of the listed files
vi: hiển thị các tình trạng của những tập tin đã liệt kê

en: don't verify size of files
vi: không thẩm tra kích cỡ của tập tin

en: don't verify symlink path of files
vi: không thẩm tra đường dẫn liên kết mềm của tập tin

en: don't verify owner of files
vi: không thẩm tra người sở hữu tập tin

en: don't verify group of files
vi: không thẩm tra nhóm của tập tin

en: don't verify modification time of files
vi: không thẩm tra thời gian sửa đổi của tập tin

en: don't verify mode of files
vi: không thẩm tra chế độ của tập tin

en: don't verify file security contexts
vi: không thẩm tra ngữ cảnh bảo mật của tập tin

en: don't verify capabilities of files
vi: không thể thẩm tra kích cỡ của các tập tin

en: don't verify files in package
vi: không thẩm tra các tập tin trong gói

en: don't verify package dependencies
vi: không thẩm tra các quan hệ phụ thuộc của gói

en: don't execute verify script(s)
vi: không chạy văn lệnh thẩm tra

en: Missing rpmlib features for %s:
vi: Thiếu tính năng rpmlib cho %s:

en: source package expected, binary found
vi: cần gói nguồn còn tìm thấy gói nhị phân

en: source package contains no .spec file
vi: gói nguồn không chứa tập tin đặc tả

en: unpacking of archive failed%s%s: %s
vi: lỗi giải nén kho %s%s: %s

en:  on file
vi:  ở tập tin

en: incorrect format: %s
vi: định dạng không đúng: %s

en: (contains no files)
vi: (không chứa tập tin nào)

en: normal
vi: chuẩn

en: replaced
vi: bị thay thế

en: not installed
vi: chưa cài đặt

en: net shared
vi: chia sẻ qua mạng

en: wrong color
vi: màu không đúng

en: (no state)
vi: (không có tình trạng)

en: (unknown %3d)
vi: (không rõ %3d)

en: package has not file owner/group lists
vi: gói không có danh sách nhóm/chủ tập tin

en: package has neither file owner or id lists
vi: gói không có người sở hữu tập tin cũng không có danh sách mã số

en: group %s does not contain any packages
vi: nhóm %s không chứa gói

en: no package triggers %s
vi: không có bộ gây nên gói %s

en: malformed %s: %s
vi: dạng sai %s: %s

en: no package matches %s: %s
vi: không có gói tương ứng với %s: %s

en: no package requires %s
vi: không có gói cần thiết %s

en: no package recommends %s
vi: không có gói nào khuyến nghị %s

en: no package suggests %s
vi: không gói nào gợi ý %s

en: no package supplements %s
vi: không có gói nào cung  %s

en: no package enhances %s
vi: không có gói nào tăng cường %s

en: no package provides %s
vi: không có gói cung cấp %s

en: file %s: %s
vi: tập tin %s: %s

en: file %s is not owned by any package
vi: tập tin %s không được bất kỳ gói sở hưu

en: invalid package number: %s
vi: số thứ tự gói không hợp lệ: %s

en: record %u could not be read
vi: không thể đọc mục ghi %u

en: package %s is not installed
vi: chưa cài đặt gói %s

en: unknown tag: "%s"
vi: không hiểu thẻ: “%s”

en: %s: key %d import failed.
vi: %s: gặp lỗi khi nhập khóa %d.

en: %s: key %d not an armored public key.
vi: %s: khóa %d không phải là khóa công dạng văn bản.

en: %s: import read failed(%d).
vi: %s: lỗi đọc khi nhập (%d).

en: NOT OK
vi: KHÔNG_ĐƯỢC

en: %s: open failed: %s
vi: %s: gặp lỗi khi mở: %s

en: Unable to open current directory: %m
vi: Không thể mở thư mục làm việc hiện thời: %m

en: %s: chroot directory not set
vi: %s: thư mục đổi gốc chưa đặt

en: Unable to change root directory: %m
vi: Không thể chuyển đổi thư mục gốc: %m

en: Unable to restore root directory: %m
vi: Không thể phục hồi thư mục gốc: %m

en: Generating %d missing index(es), please wait...
vi: Đang tạo %d thiếu mục lục, vui lòng chờ…

en: cannot open %s index using %s - %s (%d)
vi: không thể mở bảng mục lục %s dùng %s - %s (%d)

en: no dbpath has been set
vi: chưa đặt đường dẫn cơ sở dữ liệu (dbpath)

en: miFreeHeader: skipping
vi: miFreeHeader: bỏ qua

en: error(%d) storing record #%d into %s
vi: gặp lỗi (%d) khi lưu bản ghi #%d vào %s

en: %s: regexec failed: %s
vi: %s: regexec (thực hiện biểu thức chính quy) bị lỗi: %s

en: %s: regcomp failed: %s
vi: %s: regcomp bị lỗi: %s

en: rpmdbNextIterator: skipping
vi: rpmdbNextIterator: bỏ qua

en: rpmdb: damaged header #%u retrieved -- skipping.
vi: rpmdb: nhận được phần đầu bị hỏng #%u -- bỏ qua.

en: %s: cannot read header at 0x%x
vi: %s: không thể đọc phần đầu ở 0x%x

en: no dbpath has been set
vi: chưa đặt đường dẫn cơ sở dữ liệu (dbpath)

en: failed to create directory %s: %s
vi: gặp lỗi khi tạo thư mục %s: %s

en: header #%u in the database is bad -- skipping.
vi: phần đầu #%u trong cơ sở dữ liệu là sai -- bỏ qua.

en: cannot add record originally at %u
vi: không thể thêm bản ghi nguyên gốc tại %u

en: failed to rebuild database: original database remains in place
vi: gặp lỗi khi xây dựng lại cơ sở dữ liệu: cơ sỏ dữ liệu nguyên gốc được giữ lại để thay thế

en: failed to replace old database with new database!
vi: gặp lỗi khi thay thế cơ sở dữ liệu cũ bằng cái mới!

en: NO
vi: KHÔNG

en: YES
vi: CÓ

en: PreReq:, Provides:, and Obsoletes: dependencies support versions.
vi: Cả kiểu quan hệ phụ thuộc PreReq: (điều kiện tiên quyết), Provides: (cung cấp) và Obsoletes: (làm cũ) đều hỗ trợ phiên bản.

en: file name(s) stored as (dirName,baseName,dirIndex) tuple, not as path.
vi: tên tập tin được cất giữ dạng một đối tượng dữ liệu đa thành phần (dirName,baseName,dirIndex), không phải dạng đường dẫn.

en: package payload can be compressed using bzip2.
vi: trọng tải của gói có thể được nén bằng bzip2.

en: package payload can be compressed using xz.
vi: trọng tải gói cũng có thể được nén bằng xz.

en: package payload can be compressed using lzma.
vi: trọng tải gói cũng có thể được nén bằng lzma.

en: package payload file(s) have "./" prefix.
vi: tập tin trọng tải gói có tiền tố “./”.

en: package name-version-release is not implicitly provided.
vi: không cung cấp dứt khoát tên-phiên_bản-bản_phát_hành của gói.

en: header tags are always sorted after being loaded.
vi: các thẻ của phần đầu luôn được sắp xếp sau khi được nạp.

en: the scriptlet interpreter can use arguments from header.
vi: bộ phiên dịch vi văn lệnh có thể sử dụng các đối số từ phần đầu.

en: a hardlink file set may be installed without being complete.
vi: một bộ tập tin đường liên kết cứng chưa hoàn toàn cũng có thể được cài đặt

en: package scriptlets may access the rpm database while installing.
vi: vi văn lệnh của gói cũng có thể truy cập cơ sở dữ liệu RPM trong khi cài đặt.

en: internal support for lua scripts.
vi: bản thân có hỗ trợ văn lệnh lua.

en: file digest algorithm is per package configurable
vi: thuật toán băm tập tin là có phụ thuộc vào cấu hình từng gói

en: support for POSIX.1e file capabilities
vi: hỗ trợ cho dung lượng tập tin POSIX.1e

en: package scriptlets can be expanded at install time.
vi: scriptlets gói có thể được khai triển lúc cài đặt.

en: dependency comparison supports versions with tilde.
vi: hỗ trợ so sánh phiên bản phụ thuộc với dấu sóng ~.

en: support files larger than 4GB
vi: Hỗ trợ các tập tin lớn hơn 4GB

en: support for rich dependencies.
vi: hỗ trợ cho các phần phục thuộc dồi dào

en: Unknown rich dependency op '%.*s'
vi: Không hiểu toán tử phụ thuộc dồi dào '%.*s'

en: Name required
vi: Cần có tên

en: Rich dependency does not start with '('
vi: Phụ thuộc dồi dào không bắt đầu bằng “(”

en: Missing argument to rich dependency op
vi: Thiếu tham số cho toán tử phụ thuộc dồi dào

en: Empty rich dependency
vi: Phần phụ thuộc dồi dào trống rỗng

en: Unterminated rich dependency: %s
vi: Phần phụ thuộc dồi dào chưa chấm dứt: %s

en: Cannot chain different ops
vi: Không thể móc xích các toán tử khác nhau

en: Junk after rich dependency
vi: Gặp rác ở cuối phần phụ thuộc dồi dào

en: Bad magic
vi: Ma thuật sai

en: Bad/unreadable  header
vi: Phần đầu sai hoặc không đọc được

en: Header size too big
vi: Kích cỡ phần đầu quá lớn

en: File too large for archive
vi: Tập tin quá lớn để nén

en: Unknown file type
vi: Không rõ kiểu tập tin

en: Missing file(s)
vi: Thiếu các tập tin

en: Digest mismatch
vi: Mã băm tập tin không khớp

en: Internal error
vi: Lỗi nội bộ

en: Archive file not in header
vi: Tập tin kho lưu không phải trong phần đầu

en:  failed -
vi:  bị lỗi —

en: %s: (error 0x%x)
vi: %s: (lỗi 0x%x)

en: open of %s failed: %s
vi: lỗi mở %s: %s

en: Max level of manifest recursion exceeded: %s
vi: Đã vượt quá mức đệ quy tối đa manifest:  %s

en: %s: not an rpm package (or package manifest)
vi: %s: không phải là gói rpm (hoặc manifest gói)

en: Updating / installing...
vi: Đang cài đặt hay nâng cấp…

en: Cleaning up / removing...
vi: Đang dọn dẹp hoặc gỡ bỏ…

en: Preparing...
vi: Đang chuẩn bị…

en: Preparing packages...
vi: Đang chuẩn bị các gói…

en: Failed dependencies:
vi: Quan hệ phụ thuộc bị lỗi:

en: %s: not an rpm package (or package manifest): %s
vi: %s: không phải là gói rpm (hoặc manifest gói): %s

en: %s cannot be installed
vi: %s không thể được cài đặt

en: Retrieving %s
vi: Đang lấy %s

en: skipping %s - transfer failed
vi: bỏ qua %s - bộ truyền gặp lỗi

en: package %s is not relocatable
vi: không thể tái định vị gói %s

en: error reading from file %s
vi: gặp lỗi khi đọc từ tập tin %s

en: "%s" specifies multiple packages:
vi: “%s” chỉ định nhiều gói:

en: cannot open %s: %s
vi: không thể mở %s: %s

en: Installing %s
vi: Đang cài đặt %s

en: not an rpm package
vi: không phải là một gói rpm

en: illegal signature type
vi: kiểu chữ kí không hợp lệ

en: unsupported RPM package version
vi: phiên bản gói RPM không được hỗ trợ

en: read failed: %s (%d)
vi: gặp lỗi khi đọc: %s (%d)

en: not an rpm package
vi: không phải là gói rpm

en: can't create %s lock on %s (%s)
vi: không thể tạo khóa %s trên %s (%s)

en: waiting for %s lock on %s
vi: đang đợi %s khóa %s

en: Failed to dlopen %s %s
vi: Gặp lỗi khi dlopen %s %s

en: Failed to resolve symbol %s: %s
vi: Gặp lỗi khi phân giải ký hiệu %s: %s

en: Plugin %%__%s_%s not configured
vi: Chưa cấu hình phần bổ xung %%__%s_%s

en: Plugin %s not loaded
vi: Phần bổ xung %s chưa được tải

en: different
vi: khác

en: package %s is intended for a %s architecture
vi: gói %s có mục đích là dành cho kiến trúc %s

en: package %s is intended for a %s operating system
vi: gói %s có mục đích là dành cho hệ điều hành %s

en: package %s is already installed
vi: gói %s đã được cài đặt

en: path %s in package %s is not relocatable
vi: không thể tái định vị đường dẫn %s trong gói %s

en: file %s conflicts between attempted installs of %s and %s
vi: tập tin %s xung đột giữa các sự cài đặt đã thử %s và %s

en: file %s from install of %s conflicts with file from package %s
vi: tập tin %s của bản cài đặt %s có xung đột với tập tin của gói %s

en: package %s (which is newer than %s) is already installed
vi: gói %s (mới hơn %s) đã được cài đặt

en: installing package %s needs %<PRIu64>%cB on the %s filesystem
vi: việc cài đặt %s cần %<PRIu64>%cB trên hệ thống tập tin %s

en: installing package %s needs %<PRIu64> inodes on the %s filesystem
vi: việc cài đặt %s cần %<PRIu64> nút trên hệ thống tập tin %s

en: %s is needed by %s%s
vi: %s được %s%s yêu cầu

en: (installed)
vi: (đã cài đặt)

en: %s conflicts with %s%s
vi: %s xung đột với %s%s

en: %s is obsoleted by %s%s
vi: %s đã lạc hậu do %s%s

en: unknown error %d encountered while manipulating package %s
vi: gặp lỗi không rõ %d trong khi thao tác gói %s

en: missing second ':' at %s:%d
vi: thiếu “:” thứ hai tại %s:%d

en: missing architecture name at %s:%d
vi: thiếu tên kiến trúc tại %s:%d

en: Incomplete data line at %s:%d
vi: Dòng dữ liệu chưa hoàn tất tại %s:%d

en: Too many args in data line at %s:%d
vi: Quá nhiều đối số trong dòng dữ liệu tại %s:%d

en: Bad arch/os number: %s (%s:%d)
vi: Sai số kiến_trúc/hệ_điều_hành: %s (%s:%d)

en: Incomplete default line at %s:%d
vi: Dòng mặc định chưa hoàn tất tại %s:%d

en: Too many args in default line at %s:%d
vi: Quá nhiều đối số trong dòng mặc định tại %s:%d

en: missing ':' (found 0x%02x) at %s:%d
vi: thiếu “:” (thấy 0x%02x) tại %s:%d

en: missing argument for %s at %s:%d
vi: thiếu đối số cho %s tại %s:%d

en: cannot open %s at %s:%d: %m
vi: không thể mở %s tại %s:%d: %m

en: missing architecture for %s at %s:%d
vi: thiếu kiến trúc cho %s tại %s:%d

en: bad option '%s' at %s:%d
vi: tùy chọn sai “%s” tại %s:%d

en: Failed to read auxiliary vector, /proc not mounted?
vi: Gặp lỗi khi đọc véc tơ bổ trợ, /proc đã gắn chưa?

en: Unknown system: %s
vi: Không hiểu hệ thống: %s

en: Please contact %s
vi: Hãy liên lạc %s

en: Unable to open %s for reading: %m.
vi: Không thể mở %s để đọc: %m.

en: No exec() called after fork() in lua scriptlet
vi: Không có lệnh gọi exec() sau fork() trong lua scriptlet

en: Unable to restore current directory: %m
vi: Không thể phục hồi thư mục hiện tại: %m

en: <lua> scriptlet support not built in
vi: chưa hỗ trợ <lua> scriptlet dựng sẵn

en: Couldn't create temporary file for %s: %s
vi: Không thể tạo tập tin tạm cho %s: %s

en: Couldn't duplicate file descriptor: %s: %s
vi: Không thể nhân bản bộ mô tả tập tin: %s: %s

en: Fwrite failed: %s
vi: Fwrite gặp lỗi: %s

en: %s scriptlet failed, waitpid(%d) rc %d: %s
vi: %s scriptlet gặp lỗi, waitpid(%d) rc %d: %s

en: %s scriptlet failed, signal %d
vi: %s scriptlet gặp lỗi, tín hiệu %d

en: %s scriptlet failed, exit status %d
vi: %s scriptlet gặp lỗi, trạng thái thoát %d

en: Unknown format
vi: Không hiểu định dạng

en: install
vi: cài đặt

en: erase
vi: tẩy

en: cannot open Packages database in %s
vi: không thể mở cơ sở dữ liệu Gói trong %s

en: extra '(' in package label: %s
vi: thừa “(” trong nhãn gói: %s

en: missing '(' in package label: %s
vi: thiếu “(” trong nhãn gói: %s

en: missing ')' in package label: %s
vi: thiếu “)” trong nhãn gói: %s

en: %s: reading of public key failed.
vi: %s: gặp lỗi khi đọc khóa công khai.

en: transaction
vi: giao dịch

en: Header
vi: Phần đầu

en: Unable to reload signature header.
vi: Không thể nạp lại phần đầu chữ ký.

en: skipped
vi: bị bỏ qua

en: failed
vi: gặp lỗi

en: no state
vi: không có tình trạng

en: unknown state
vi: trạng thái không rõ

en: missing   %c %s
vi: thiếu   %c %s

en: Unsatisfied dependencies for %s:
vi: Quan hệ phụ thuộc chưa thỏa đối với %s:

en: Unable to reset nice value: %s
vi: Không thể đặt lại giá trị nice: %s

en: Unable to reset I/O priority: %s
vi: Không thể đặt lại mức ưu tiên I/O: %s

en: %3d<%*s(empty)
vi: %3d<%*s (trống)

en: Macro %%%s has unterminated opts
vi: Vĩ lệnh %%%s có tùy chọn chưa chấm dứt

en: Macro %%%s has unterminated body
vi: Vĩ lệnh %%%s có thân chưa chấm dứt

en: Macro %%%s has empty body
vi: Vĩ lệnh %%%s có thân rỗng

en: Macro %%%s needs whitespace before body
vi: Vĩ lệnh %%%s cần có dấu cách trước phần thân

en: Macro %%%s failed to expand
vi: Vĩ lệnh %%%s không mở rộng được

en: Macro %%%s has illegal name (%%undefine)
vi: Vĩ lệnh %%%s có tên không hợp lệ (%%undefine)

en: Macro %%%s defined but not used within scope
vi: Vĩ lệnh %%%s được định nghĩa nhưng lại không được dùng trong phạm vi của nó

en: Unknown option %c in %s(%s)
vi: Không hiểu tùy chọn %c trong %s(%s)

en: Too many levels of recursion in macro expansion. It is likely caused by recursive macro declaration.
vi: Quá nhiều mức đệ quy trong khai triển vĩ lệnh. Nó giống như là có nguyên nhân bởi khai báo vĩ lệnh đệ quy.

en: Unterminated %c: %s
vi: %c chưa chấm dứt: %s

en: A %% is followed by an unparseable macro
vi: Một dấu %% đi trước một vĩ lệnh không thể phân tích được

en: failed to load macro file %s
vi: gặp lỗi khi tải tập tin vĩ lệnh %s

en: ======================== active %d empty %d
vi: ======================== hoạt động %d trống %d

en: error creating temporary file %s: %m
vi: gặp lỗi khi đang tạo tập tin tạm thời %s: %m

en: File %s: %s
vi: Tập tin %s: %s

en: File %s is smaller than %u bytes
vi: Tập tin %s nhỏ hơn %u byte

en: [none]
vi: [không có]

en: (no error)
vi: (không có lỗi)

en: fatal error:
vi: lỗi nghiêm trọng:

en: error:
vi: lỗi:

en: warning:
vi: cảnh báo:

en: invalid syntax in lua scriptlet: %s
vi: có lỗi cú pháp trong lua scriptlet: %s

en: invalid syntax in lua script: %s
vi: cú pháp không hợp lệ trong văn lệnh lua: %s

en: lua script failed: %s
vi: gặp lỗi khi thực thi văn lệnh lua: %s

en: invalid syntax in lua file: %s
vi: cú pháp không hợp lệ trong tập tin Lua: %s

en: lua hook failed: %s
vi: Lỗi kích hoạt khả năng Lua: %s

en: memory alloc (%u bytes) returned NULL.
vi: cấp phát bộ nhớ (%u byte) trở về VÔ GIÁ TRỊ.

en: V%d %s/%s %s, key ID %s
vi: V%d %s/%s %s, Mã số khóa %s

en: (none)
vi: (không có)

en: error creating temp directory %s: %m
vi: gặp lỗi khi đang tạo tập tin tạm thời %s: %m

en: error creating fifo %s: %m
vi: lỗi tạo fifo %s: %m

en: error delete fifo %s: %m
vi: lỗi xóa fifo %s: %m

en: error delete directory %s: %m
vi: lỗi xóa thư  %s: %m

en: %s: Fwrite failed: %s
vi: %s: Fwrite bị lỗi: %s

en: %s: Fread failed: %s
vi: %s: Fread bị lỗi: %s

en: %s: Fflush failed: %s
vi: %s: Fflush bị lỗi: %s

en: Unsupported PGP signature
vi: Không hỗ trợ ký bằng GPG

en: Unsupported PGP hash algorithm %u
vi: Không hỗ trợ thuật toán băm PGP %u

en: Unsupported PGP pubkey algorithm %u
vi: Không hỗ trợ thuật toán khóa công PGP %u

en: Could not exec %s: %s
vi: Không thể thực hiện %s: %s

en: Fopen failed
vi: Fopen gặp lỗi

en: Could not write to pipe
vi: Không thể ghi ra đường ống

en: Could not read from file %s: %s
vi: Không thể đọc từ tập tin %s: %s

en: gpg exec failed (%d)
vi: lỗi thực hiện gpg (%d)

en: gpg failed to write signature
vi: gpg không ghi được chữ ký

en: unable to read the signature
vi: không thể đọc chữ ký

en: rpmMkTemp failed
vi: gặp lỗi khi rpmMkTemp

en: %s: rpmReadSignature failed: %s
vi: %s: rpmReadSignature gặp lỗi: %s

en: %s: headerRead failed: %s
vi: %s: gặp lỗi khi headerRead: %s

en: Cannot sign RPM v3 packages
vi: Không thể ký gói RPM v3

en: %s already contains identical signature, skipping
vi: %s đã sẵn chứa chữ ký định danh nên bỏ qua

en: %s: rpmWriteSignature failed: %s
vi: %s: gặp lỗi khi rpmWriteSignature: %s

en: %s: writeLead failed: %s
vi: %s: Gặp lỗi khi writeLead: %s

en: replacing %s failed: %s
vi: gặp lỗi khi thay thế %s: %s

en: %s: read manifest failed: %s
vi: %s: gặp lỗi khi đọc manifest: %s

en: don't verify header+payload signature
vi: không nên thẩm tra chữ ký phần_đầu+trọng_tải
